Ngày 25/3/2023, Sở Y tế An Giang tổ chức Hội nghị “Chia sẻ kinh nghiệm quản lý y tế và chuyển đổi số trong giai đoạn hiện nay”. Đến dự có đại diện Ban Giám đốc và Lãnh đạo các phòng tham mưu Sở Y tế Thành phố Hồ Chí Minh và 13 tỉnh khu vực đồng bằng sông Cửu Long gồm Cần Thơ, Hậu Giang, Trà Vinh, Bạc Liêu, Cà Mau, Vĩnh Long, Đồng Tháp, Bến Tre, Tiền Giang, Long An, Kiên Giang, Sóc Trăng.
DsCK1. Bùi Minh Luân – Phó Giám đốc Sở Y tế Bến Tre cùng lãnh đạo các phòng tham mưu đã đến dự và chia sẻ kinh nghiệm tại Hội nghị. Hội nghị được tổ chức nhằm thực hiện Chương trình thỏa thuận hợp tác giữa Giám đốc Sở Y tế các tỉnh, thành phố vùng đồng bằng sông Cửu Long, là cơ hội để lãnh đạo 13 Sở Y tế các tỉnh, thành khu vực đồng bằng sông Cửu Long chia sẻ kinh nghiệm quản lý, tháo gỡ những khó khăn của ngành y tế hiện nay; đồng thời nâng tầm quản trị và thúc đẩy ngành Y tế phát triển nhanh, bền vững; cụ thể hóa chiến lược hợp tác phát triển kinh tế - xã hội giữa các địa phương đồng bằng sông Cửu Long và Thành phố Hồ Chí Minh nói chung; giữa An Giang với Thành phố Hồ Chí Minh nói riêng.
Tại Hội nghị, các đại biểu đã nghe PGS.TS.BS.Tăng Chí Thượng - Giám đốc Sở Y tế TP. Hồ Chí Minh báo cáo chuyên đề: “Yêu cầu đổi mới, sáng tạo trong công tác quản lý của ngành y tế Thành phố Hồ Chí Minh” và các tham luận: “Thuận lợi và khó khăn trong quá trình thực hiện tự chủ tài chính tại Đại học Y Dược Cần Thơ”; “Trung tâm điều hành y tế thông minh (IOC Y tế) và Cơ sở dữ liệu dùng chung Ngành Y tế An Giang”; “Chuyển đổi số Ngành Y tế Trà Vinh đến năm 2025, định hướng đến năm 2030”.
DsCK1. Bùi Minh Luân – Phó Giám đốc Sở Y tế Bến Tre ký kết hợp tác với Sở Y tế 13 tỉnh, thành khu vực đồng bằng sông Cửu Long
Dịp này, Sở Y tế Thành phố Hồ Chí Minh đã ký kết hợp tác với Sở Y tế 13 tỉnh, thành khu vực đồng bằng sông Cửu Long nhằm hình thành chuỗi liên kết các hệ thống y tế chất lượng, góp phần nâng cao hiệu quả công tác bảo vệ, chăm sóc sức khỏe nhân dân và phục vụ sự nghiệp phát triển kinh tế - xã hội trong khu vực.